1. Chào mừng đến với CaravanVN!
    Nếu bạn thấy nơi đây thú vị, tại sao lại không đăng ký tham gia để trao đổi cùng mọi người. :)
    Bỏ qua thông báo này

Caravan U Minh Thượng - khám phá và bắt cá Hồ Hoa Mai

Thảo luận trong 'Thông báo & Đăng ký' bắt đầu bởi Đậu xanh, 12/11/15.

1. tieulinhtinh

tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

em vừa 2_MBKE.jpg.ashx.
    CRV U Minh Thượng và mua ủng hộ 2 bộ đồng phục chương trình Ước mơ của Thuý của báo Tuổi Trẻ

XuanThang thích nội dung này.
  2. kendu

kendu Thành viên mới

gút lại là mấy giờ xuất phát vậy?

3. kendu

kendu Thành viên mới

thấy chương trình là 17h30 hội quân tại giao lộ NVL-QL1.Nhà e ở quận 2 nên hỏi anh 4E lộ trình từ NP đi đến điểm hội quân như thế nào để e xem và "nghiên cứu" chỗ ráp đội hình đó mà

Tu Ech Sai Gonkuminh thích nội dung này.
  4. Xuanlynh

Xuanlynh Thành viên CaravanVN
    Bốn mùa như gió, bốn mùa như mây...

Nhân dịp các bác đi miền tây chuyến này, em xin mạo muội giới thiệu vài món đặc sản trong một chuyến đi Sóc Trăng - Bạc Liêu gần đây của em nha.

Sáng thứ bảy em lái xe đi Sóc Trăng. Sau khi rong ruổi qua phà Đại Ngãi, phà Cầu Quan thì đến TP Sóc Trăng. 13g em bắt đầu buổi training của mình cũng khá mệt và buồn ngủ, cô Tổ trưởng Văn phòng của trường mời em một món ngồ ngộ thế này. Chao ôi, nghe thì ngộ, nhưng mà uống thì ngon và khỏe hẳn ra. Cô ấy còn nói, đã đến miền tây thì phải biết món này:
    TRÀ - ĐÁ - ĐƯỜNG - CAFE

cafe tra da.

Đến 17g30 training xong, em lái xe xuống thẳng Bạc Liêu. Em book trước cái phòng trên mytour.vn. Mang tiếng khách sạn 3 sao, nhưng khá tệ.

bac lieu.

Bù lại, em được một người bạn của bạn ở Bạc Liêu đãi em món Cà ri vịt, được xem như là một trong những món ngon đặc sản tại đây.
    Cà ri vịt gồm hủ tiếu, 1 cái đùi vịt, ức vịt, lòng vịt, huyết... Vịt vừa đủ dai, mềm, không ngấy mỡ, ướp hương vị rất thấm; sợi hủ tiếu dai, nước cà ri sền sệt. Món cà ri này không có nấu với khoai lang. Đặc biệt là ăn với rau thơm và giá sống. Cọng giá ở Bạc Liêu chắc hông có phun thuốc nên mỏng, nhỏ, hông giống như cọng giá béo ú ở Sài Gòn. Cà ri ở đây nấu rất ngon nhưng mà nó cay dã man. Em không giỏi ăn cay nên bữa đó vừa ăn vừa rưng rưng nước mắt...
    Quán cà ri này ở gần cầu số 4 nha các bác. Đường rộng thênh thang, em đậu xe mà hông bị mấy "anh bạn" hỏi thăm. hihi

cari vit.
    (ảnh này em chôm trên mạng, còn tối đó mệt và đói nên em quên chụp ảnh, lo ăn không à)

Sáng hôm sau em lại có chương trình training ở Bạc Liêu, cô Hiệu trưởng mời bữa cơm trưa có món CÁ NÂU khá đặc biệt.
    CÁ NÂU có nhiều ở Bạc Liêu nhất là vào mùa mưa là mùa của cá nâu. Cá này dân Bạc Liêu chỉ ăn khi mới bắt, thì cá mới còn đủ vị ngọt và thơm chớ không ăn cá đông lạnh.

ca nau.
    (ảnh chôm)

Trưa đó rời khỏi Bạc Liêu, cô Hiệu Trưởng còn gửi tặng làm quà 2kg nhãn mới hái. Nhãn Bạc Liêu thì khỏi chỗ chê rồi, trái nào cũng no tròn, ngọt lịm và cơm nhãn dày ngập răng...

nhan xuong.

Còn 1 món đặc biệt nữa mà em chưa có dịp nếm qua đó là XÔI VỊT. Ở Bạc Liêu còn gọi là xôi Đại Gia, vì xôi này bán mắc lắm, nghe đâu 40k hay 50k / hộp. Xôi chỉ bán từ 15g, khách xếp hàng chờ mua, thậm chí, xếp hàng hông nổi, bỏ về nhịn luôn.
    Chủ quán bán xôi nhiều năm và trở nên giàu có. Em hỏi dân Bạc Liêu vì sao quán xôi vịt đó lại hấp dẫn vậy, xôi vịt đâu có gì khó nấu. Người Bạc Liêu cho biết, vịt của quán đó tẩm ướp gia vị rất đặc biệt, nên hông ai cạnh tranh nổi.
    Sắp tới trong chuyến đi có bác nào thưởng thức XÔI ĐẠI GIA thì nhớ chia sẻ thêm cho em biết với nha.

Chúc các bác một chuyến đi thú vị và an toàn.

thang455411, Rampart, kendu2 người khác thích nội dung này.
  5. tieulinhtinh

tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

Toàn vịt :) những món mà em không xơi được hichic

Xuanlynh thích nội dung này.
  6. kuminh

kuminh Thành viên mới

Từ nhà ku thì đi Nguyễn Duy Trinh ra đường vành đai rồi thẳng hướng cầu Phú Mỹ qua Nguyễn Văn Linh thôi kendu

Tu Ech Sai Gonthang455411 thích nội dung này.
  7. kuminh

kuminh Thành viên mới

Anh Tu Ech Sai Gon, em Đậu xanh ơi, vậy là đợt này chỉ đi 1 chuyến này thôi, ko đi chuyến tuần sau đó ạ? hix

Đậu xanh thích nội dung này.
  8. Đậu xanh

Đậu xanh Thành viên CaravanVN
    Caravan HUYỀN THOẠI ĐƯỜNG LÊN ĐỈNH THẾ GIỚI

Tình hình chắc là như thế anh kuminh ơi, vì đa số đều muốn đi cùng nhau cuối tuần này rồi.
    Anh kuminh chuyển sang đi chuyến Tết đi Anh! :cuoikhoaichi::cuoikhoaichi::cuoikhoaichi:

Tu Ech Sai Gon, Xuanlynh, kuminh1 người khác thích nội dung này.
  9. kendu

kendu Thành viên mới

thì vậy đó!nếu hội quân tại NP thì e chạy vô NP,chỉ sợ chiều đi trong nội thành thì kẹt xe nên mới hỏi chính xác giờ để e canh từ Q2 đi đường vành đai và ráp hình trên đường NVL đó mà

Tu Ech Sai Gon, Đậu xanhthang455411 thích nội dung này.
  10. kuminh

kuminh Thành viên mới

Haiza...bùn... 5p :-(

Tu Ech Sai Gon thích nội dung này.