1. Chào mừng đến với CaravanVN!
    Nếu bạn thấy nơi đây thú vị, tại sao lại không đăng ký tham gia để trao đổi cùng mọi người. :)
    Bỏ qua thông báo này

Tổ chức Đêm Hội Halloween Cho F1; F2 Gia Đình CLB CaravanVN

Thảo luận trong 'Sự kiện CaravanVN' bắt đầu bởi CaravanVN, 15/9/13.

1. CaravanVN

CaravanVN www.caravanvn.com
    Ban Quản Trị Người Phát Ngôn www.caravanvn.com

Nhận thấy, các hoạt động của diễn đàn CLB CaravanVN nhà minh gần như dành trọn cho "người lớn" mình "để quên" những thế hệ kế thừa của CLB CaravanVN F1, F2... Ban quản trị diễn đàn mạnh dạn đề xuất một số hoạt động dành cho F1, F2 của CLB CaravanVN. Rất mong nhận được sự hưởng ứng nhiệt tình từ cả nhà nhé.

Chương trình Đêm Hội Halloween lần 1

Halloween là một ngày Lễ hội truyền thống được tổ chức vào đêm ngày 31/10 hàng năm. Trong ngày này những đứa trẻ sẽ hoá trang trong những bộ trang phục quái lạ đi đến gõ cửa những ngôi nhà để xin bánh kẹo. Ngày Lễ này được tổ chức chủ yếu ở các nước Mỹ, Canada, Anh…. và bắt đầu trở nên phổ biến với hầu hết các nước trên thế giới.Ở Việt Nam, thời gian gần đây Lễ hội Halloween cũng đã được các bạn trẻ đón nhận rất nồn nhiệt.

Sử gia Nicholas Rogers, người đã khám phá nguồn gốc của ngày Halloween, ghi chú rằng trong khi "một số nhà nghiên cứu văn học dân gian đã phát hiện nguồn gốc của nó trong Lễ La Mã của Pomona, nữ thần của trái cây và hạt giống, hoặc trong ngày Lễ của người chết gọi là Parentalia, nó có liên quan đến các Lễ hội Celtic của Samhain mà ban đầu được gọi là Samuin (phát âm là sow-an hoặc sow-in)". Tên gọi này có nguồn gốc từ tiếng Ailen cổ và có nghĩa là "kết thúc mùa hè".

Danh từ tiếng Anh "Halloween" lần đầu tiên xuất hiện vào thế kỷ 16 và đại diện cho một biến thể Scotland đầy đủ hơn "All-Hallows-Even (evening)", có nghĩa là đêm trước Lễ các Thánh (tiếng Anh: All Saints Day hoặc All Hallows Day).

Phát triển của hiện vật và biểu tượng liên quan đến Halloween được hình thành theo thời gian. Ví dụ: Ở Ireland và Scotland người ta làm củ cải khoét rỗng, khoét hình mặt quỷ thành những chiếc đèn lồng, bên trong cắm 1 cây nến như là một cách ghi nhớ các linh hồn đang chịu tội. Những người nhập cư Bắc Mỹ sử dụng bí ngô, họ có sẵn và lớn hơn nhiều để khắc hơn hơn so với củ cải. Truyền thống của Mỹ chạm khắc bí ngô được ghi lại vào năm 1837 và được liên quan với thời gian thu hoạch.
    Hình ảnh Halloween bao gồm các chủ đề về cái chết, xấu xa, huyền bí, hoặc quái vật thần thoại. Màu đen và màu da cam là những màu sắc truyền thống của kỳ nghỉ.

Trick-or-treat (cho kẹo hay bị ghẹo) là một phong tục cho trẻ em vào đêm Halloween. Trẻ em trong trang phục Halloween và xách theo một túi để đựng kẹo đi từ nhà này sang nhà khác đòi kẹo, đôi khi đòi tiền bạc với câu hỏi, "Trick-or-treat". Những đứa trẻ sẽ nghịch ngợm, chọc phá chủ nhà hoặc tài sản của họ nếu kẹo không được đưa ra.

Tại Bắc Mỹ, trick-or-treat đã trở thành một phong tục truyền thống của Halloween. Chủ nhà khi tham gia vào Halloween thường trang trí lối vào riêng của họ với những hình nhựa, giấy, bộ xương và đèn bí ngô. Một số chủ nhà thường để kẹo trong chậu ở ngoài cổng hoặc trực tiếp đưa cho những đứa trẻ. Trong những năm gần đây, trick-or-treat đã lan rộng đến mọi nhà trong một khu phố, bao gồm cả nhà ở cao cấp và chung cư cao tầng.

Trang phục Halloween truyền thống được làm theo mô típ nhân vật siêu nhiên như: những con quái vật, ma quỷ, bộ xương, phù thủy và ma quỷ. Theo thời gian, việc lựa chọn trang phục mở rộng để bao gồm các nhân vật nổi tiếng từ tiểu thuyết, người nổi tiếng và các nguyên mẫu chung chung như ninja và công chúa….

Người ta tin rằng để tránh khỏi những linh hồn tà ác cần phải mặc trang phục và mặt nạ linh hồn ác đó.

PhiHDN, quocgia, dinhquocvn3 người khác thích nội dung này.
  2. Tu Ech Sai Gon

Tu Ech Sai Gon Administrator
    Hãy lái lên phía trước, nơi đó là cả bầu trời xanh.....

Theo ý kiến của Em mình nên tổ chức Ngày Halloween lần 1 của CLB CaravanVN vào ngày 26/10 hay 26 +27/10 vì do vào cuối tuần các cháu nhà mình có thể được nghỉ học để chơi cho thỏa thích ạ

Rampart, Đậu xanh, TrienChieubv3 người khác thích nội dung này.
  3. MikeNguyen

MikeNguyen Thành viên CaravanVN
    Nghe khong gian tieng yeu thuong nhieu

Em thấy đây là ý tưởng hay. Ngày Halloween là ngày dành cho các cháu mình cung nên tổ chức cho các cháu vui chơi trong ngày lễ hội này. Caravanvn lên chương trình đi, em nghĩ sẽ có nhiều gia đình tham gia

quocgia, dinhquocvn, anhgia153 người khác thích nội dung này.
  4. Tu Ech Sai Gon

Em xin hỏi ý kiến cả nhà mình một xíu, nhà mình muốn tổ chức chương trình 1 ngày hay 2 ngày ạ? Em có nhằm 1 số điểm khá....rùn....mình để tổ chức chương trình Halloween lần này rùi ạ!
    - Chương trình 1 ngày: Em để nghị đi Làng Nghề Một Thoáng Việt Nam.
    - Chương trình 2 ngày: Em chọn Cần Giờ, đêm đó mình sẽ chơi tại khu vực ngày trước là Quân Y Trạm của Đoàn 10 Rừng Sác....

dinhquocvn, BLUE SKY, Đậu xanh1 người khác thích nội dung này.
  5. MikeNguyen

MikeNguyen Thành viên CaravanVN
    Nghe khong gian tieng yeu thuong nhieu

Các Bác ơi chương trình này thế nào rồi ? Sao thấy yên lặng quá........

Đậu xanh thích nội dung này.
  6. Tu Ech Sai Gon

Em thấy cả nhà mình không có ý kiến nên Em mất lửa rùi Bác Mike Nguyễn ơi...hu....hu....

Em tính tổ chức cho hoành tráng, vì đây là lần đầu tiên diễn đàn mình tổ chức chương trình Halloween (hơn nữa những Event kiểu này bên Công ty Em làm hoài, nên kinh nghiệm tổ chức chắc cũng không đến nỗi...) nhưng thấy nhà mình "án binh bất động" nên cũng hơi....

Nếu cả nhà thích thú chương trình đăng ký cho Em trước, nếu số lượng tầm 40 - 50 trẻ em thì Em hứa làm chương trình không hoành...không tính tiền luôn.....hi.....hi....

Đậu xanh, dinhquocvnBLUE SKY thích nội dung này.
  7. BLUE SKY

BLUE SKY Thành viên CaravanVN

Em xin đặt cục gạch cho F1 nhà em ạh!

dinhquocvn thích nội dung này.
  8. Scorpio

Scorpio Thành viên mới
    Work for living, play for life!

Em xin đặt cục gạch tiếp theo :)

Đậu xanh thích nội dung này.
  9. Rampart

Rampart Thành viên CaravanVN

Nhà em đặt cục gạch to đùng 2L+2N+1 nhi đồng
    Có thể còn rủ rê thêm đuộc nữa

dinhquocvnĐậu xanh thích nội dung này.
  10. NGUYEN T

NGUYEN T Thành viên CaravanVN

Em có góp ý bác Ếch rồi, mà không thấy bác ấy có động tĩnh gì!
    Muốn mọi người tham gia, thì bác phải show ra được một cái plant cụ thể và khá chi tiết để mọi người còn biết đường mà tham gia ạ!

dinhquocvnĐậu xanh thích nội dung này.